MENU

Nhà Việt

0904164424

Phục Vụ

24/24

Email Nhà Việt

bks.bachkhoa@gmail.com

Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu?

Có không ít người lầm tưởng sửa nhà sẽ không cần xin giấy phép của cơ quan chức năng, đến khi bị phạt mới vỡ lẽ rằng không xin giấy phép sửa nhà là vi phạm Luật thiết kế xây dựng. Vậy, sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu ? Hãy cùng tìm hiểu và khám phá để tránh bị “ phạt oan ” nhé .

Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu so với những trường hợp thay thế sửa chữa nhỏ bên trong ?

Đối với các trường hợp sửa chữa nhỏ bên trong căn nhà như: Sơn sửa lại tường, thay gạch nền, gạch ốp chân tường,…nếu không xin giấy phép sửa nhà hoặc không được sự đồng ý của cơ quan chức năng mà gia chủ cố tình sửa chữa thiết kế bên trong căn nhà thì mức phạt tối đa có thể lên đến 40 triệu đồng.

sửa chữa nhỏ bên trong không xin phép

Chính thế cho nên, khi có nguyện vọng sửa lại nhà dù chỉ là những phong cách thiết kế nhỏ bên trong thì bạn cũng nên xin giấy phép trước khi động thổ để tránh bị mất khoản tiền không nhỏ chỉ vì lỗi không đáng .

Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu so với trường hợp sửa sang bên ngoài ?

Với những trường hợp sửa sang bên ngoài khiến cho cấu trúc, hình thức căn nhà bị đổi khác so với phong cách thiết kế bắt đầu. Cụ thể như việc lan rộng ra thêm diện tích quy hoạnh căn nhà, nối thêm phòng, “ trồng ” thêm tầng, lan rộng ra lan can, …. nếu bạn cố ý không xin phép sửa nhà thì hoàn toàn có thể chịu mức phạt tối đa lên đến 100 triệu đồng .Đây là số tiền không hề nhỏ nên mọi người nên quan tâm, hãy bảo vệ việc sửa nhà cửa của mình được sự đồng ý chấp thuận của cơ quan chức năng trước khi sửa hãy triển khai .

sửa nhà bên ngoài không xin phép

Đối với những trường hợp tự ý sửa nhà không có giấy phép thiết kế xây dựng

Trong trường hợp tự ý sửa chữa thay thế nhà cửa khi không có giấy phép thiết kế xây dựng theo pháp luật của pháp lý sẽ được xem là vi phạm pháp lý. Đối với hành vi vi phạm này, gia chủ sẽ phải chịu mức phạt như sau :+ Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng so với hành vi thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử lịch sử vẻ vang – văn hóa truyền thống hoặc thiết kế xây dựng tại những khu công trình khác không thuộc những trường hợp lao lý tại điểm b, điểm c khoản này ( Điều 15 Nghị định 139 / 2017 / NĐ-CP )+ Phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng so với hành vi kiến thiết xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau không giấy phép tại đô thị .

+ Phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 50 triệu đồng đối với hành vi xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Ngoài ra, bạn còn phải chịu hình phạt bổ trợ là tạm đình chỉ việc xây đắp thiết kế xây dựng. Nếu bạn cố ý không dừng thiết kế thì sẽ bị cắt điện, cắt nước và cấm việc chở vật tư thiết kế xây dựng, cấm công nhân kiến thiết trong vòng 60 ngày .Sau khoảng chừng thời hạn này mà bạn vẫn chưa bổ trợ được giấy phép thì sẽ bị phá dỡ khu công trình .Đối với những trường hợp chủ nhà đã có giấy phép kiến thiết xây dựng nhưng không hợp pháp, tức là không đúng với khu công trình đang xây đắp. Cơ quan chức năng sẽ bắt buộc bạn phải phá bỏ những khu vực xây đắp không đúng trong giấy phép. Sau đó bạn mới liên tục được thực thi thay thế sửa chữa những khuôn khổ đã được cấp phép .

sửa chữa nhà không có giấy phép

>>>>>>>> Xem thêm: Ban công được đưa ra bao nhiêu?

Tất cả những pháp luật này đều đã được biểu lộ rõ tại Điều 15 Nghị định 139 / 2017 / NĐ-CP. Bạn hoàn toàn có thể tìm đọc hoặc truy vấn internet để khám phá kỹ hơn .Hãy bảo vệ rằng khu công trình mái ấm gia đình mình đang muốn phá dỡ, sửa chữa thay thế là đúng theo lao lý của pháp lý trước khi thực thi. Tránh mất tiền oan vì sự thiếu hiểu biết pháp lý .

Hy vọng với những thông tin chia sẻ trên đây đã giúp bạn đọc trang bị cho mình thêm những kiến thức hữu ích về vấn đề “sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu?”. Nếu có điều gì thắc mắc hay cần tư vấn thêm thông tin liên quan đến việc xây dựng, sơn sửa chữa nhà cửa. Đừng ngại liên hệ lại cho chúng tôi theo số Hotline: 0902 775 668. Bạn sẽ được tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Nguồn: Kiến Trúc Hùng Gia Phát

Source: https://suanha.org
Category: Sửa Nhà

Hotline 24/7: 0904164424